Quảng cáo
Quảng cáo
+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 6 14 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 529

Chủ đề: Bánh Bao

Thanks
    4

Ơ chị @HaNoicuatoi ơi, cái instant yeast đó cho vào nước ấm giúp bánh bao nở tốt hơn ạ? E cho thẳg luôn, instant mà C nhào bột mấy phút thì đạt ạ? Mà hôm e làm nhân chín, khó gói thấy mồ luôn @@ e định cn này làm lại, nhưg ko thấy bán bột VT nữa, có khi e dùg bột đa dụng thôi.

@BB: e ko ở HN nên ko biết bán ở đâu, đợt e mua dưới Việt Trì, trên e ở mấy siêu thị thỉnh thoảg có, c vào siêu thị xem

2. The Following User Says Thank You to hachiko_kawaii For This Useful Post:

BBMommy (08-22-2011)

Thanks
    459

@hachiko_kawaii: chữ instant đúng nghĩa thì là cho thẳng luôn, nhưng mình đọc bài Học làm bánh mì tại nhà- Bài 1: Phân biệt loại bánh mì và lưu ý cơ bản của HuaBin
    có phần nói về Kinh nghiệm về men nở có đoạn viết: Tỷ lệ hai loại men này dùng hơi khác nhau: Men active yêu cầu lượng nhiều hơn một chút so với men instant trong cùng một lượng bột bánh nhào. Tuy nhiên để đảm bảo là men nở được họat động tốt nhất đồng thời kiểm chứng men nở còn họat động tốt không thì cách tốt nhất là cả hai loại đều nên hòa với nước ấm tay (khoảng 35-40độ-không được nóng hơn). Nếu men tốt thì sau khi hòa với nước ấm (từ 5-10phút) thì men nở bung lên như gạch cua. Mùa đông có thể cần đến 12 phút nêu men lại bảo quản trong tủ lạnh.Men instant khi nở thì trên cả mặt bát, trên men active nở thành một khối nổi.

Mình học và làm theo, còn thời gian nhào bột thì lúc đầu mình trộn tất cả thành 1 khối đồng nhất (ước chừng 5 phút), sau đó cho vào KA trộn đúng 10 phút.

Vừa làm xong mẻ bánh bao nhân thịt bằm và trứng cút, túi bột 0.5kg được 14 cái bằng cái chén (bát) ăn chè, làm sẵn để chuẩn bị cho bữa sáng chủ nhật, khi ăn chỉ cần hấp lại chừng 5 phút là bánh lại mềm và xốp lại như lần hấp đầu.

4. The Following 2 Users Say Thank You to HaNoiCuaToi For This Useful Post:

BBMommy (08-22-2011), Titbin (08-24-2011)

Thanks
    4

À ra vậy thank c nha (khổ e xài đt ko ấn nút thank đc). Hnay e cũg làm bánh bao nhưg lần này ko còn bột VT nữa nên e làm bằg bột đa dụg thôi, lúc nhào nhìn màu khối bột biết là nó ko trắg nhưg lần đầu rồi. Nhưg mà e làm theo ct này ý ạ, dùg có 130ml nước dừa (nhà hết mất sữa) mà bột vẫn ẩm, e có cho thêm 1 tí bột nhào cho hết chỗ dính trên tay thôi, sờ thì nó cũg ko dính nữa. E ủ trog lò 2 tiếg, bỏ ra nặn hình rồi cho 1 mẻ hấp trc, nhưg ko thấy nở hết cỡ, ăn vẫn hơi bết nhão??? Hay e hấp chưa chín? Vì e thấy nhân ăn chín rồi, à mà nhân e cho nhjều lắm ạ. Mẻ 2 e đậy khăn ủ thêm hơn 30' nữa, bánh nở to e mới cho hấp giốg như lần e làm bằg bột VT, ăn khô ráo hơn, ngon hơn, nhưg vẫn có chỗ ướt (?) Hay do nước rỏ vào bánh ạ? E lười ko lấy khăn đậy mặt

Thanks
    847

Có ai bắt bệnh dùm em với, sao em làm bánh bao, lúc hấp cái mặt bánh nó cứ nhăn nheo teo tóp như da bà già ý. Mỗi lần mở nắp vung ra xem, em đều mở từ từ cho nó khỏi thay đổi nhiệt đột ngột mà vẫn bị thế.Cùng 1 mẻ hấp mà có cái căng phồng, có cái teo tóp. Chả hiểu bệnh ở đâu ạ. Các bác giúp em với ạ

Thanks
    4

Bánh nhăn nheo liệu có phải do ko lau vug nồi hay đậy khăn nên nước rỏ xuốg mặt bánh ko? (e đoán bừa thế)

Thanks
    459

Trích dẫn Gửi bởi encon82 Xem bài viết
    Có ai bắt bệnh dùm em với, sao em làm bánh bao, lúc hấp cái mặt bánh nó cứ nhăn nheo teo tóp như da bà già ý. Mỗi lần mở nắp vung ra xem, em đều mở từ từ cho nó khỏi thay đổi nhiệt đột ngột mà vẫn bị thế.Cùng 1 mẻ hấp mà có cái căng phồng, có cái teo tóp. Chả hiểu bệnh ở đâu ạ. Các bác giúp em với ạ
    Bạn hấp vừa đủ lấy ra thì mặt bánh căng phồng, mềm và xốp. Nếu quá thời gian chút là mặt nhăn nheo ngay và còn bị dai nữa. Mình bị vài lần như vậy rồi, cho dù cùng một mẻ bột, nhưng 2 lần hấp cho 2 hình thức khác nhau, cho nên khi hấp phải canh me và săn sóc, bỏ đó làm việc khác kết hợp là sản phẩm bị lỗi ngay.

9. The Following User Says Thank You to HaNoiCuaToi For This Useful Post:

huyenphan (08-23-2011)

Thanks
    39

Chị nghe nói là hấp bánh bao bằng xửng hấp bằng tre giống như người TQ hấp màn thầu í, hấp bánh như vậy không bao giờ lo bánh bị đọng nước, không phải lau vung. Chị cũng đang tìm mua 1 cái xửng hấp tre như vậy để hấp bánh đỡ phải canh (chị không có nhiều thời gian làm gì cũng phải tranh thủ). Nghe nói bán ở chỗ bán đồ tre đằng sau chợ Đồng Xuân nhưng chị chưa có thời gian qua mua.
    Còn nếu hấp bằng nồi inox thì phải canh vài phút mở ra lau vung 1 lần để nước trên vung không rỏ xuống bánh.

11. The Following User Says Thank You to BBMommy For This Useful Post:

huyenphan (08-23-2011)

Thanks
    847

Trích dẫn Gửi bởi HaNoiCuaToi Xem bài viết
    Bạn hấp vừa đủ lấy ra thì mặt bánh căng phồng, mềm và xốp. Nếu quá thời gian chút là mặt nhăn nheo ngay và còn bị dai nữa. Mình bị vài lần như vậy rồi, cho dù cùng một mẻ bột, nhưng 2 lần hấp cho 2 hình thức khác nhau, cho nên khi hấp phải canh me và săn sóc, bỏ đó làm việc khác kết hợp là sản phẩm bị lỗi ngay.
    Trích dẫn Gửi bởi BBMommy Xem bài viết
    Chị nghe nói là hấp bánh bao bằng xửng hấp bằng tre giống như người TQ hấp màn thầu í, hấp bánh như vậy không bao giờ lo bánh bị đọng nước, không phải lau vung. Chị cũng đang tìm mua 1 cái xửng hấp tre như vậy để hấp bánh đỡ phải canh (chị không có nhiều thời gian làm gì cũng phải tranh thủ). Nghe nói bán ở chỗ bán đồ tre đằng sau chợ Đồng Xuân nhưng chị chưa có thời gian qua mua.
    Còn nếu hấp bằng nồi inox thì phải canh vài phút mở ra lau vung 1 lần để nước trên vung không rỏ xuống bánh.
    Em vẫn đứng canh và mở vung đổ nước thường xuyên, nhưng mới hé hé vung là nóa đã xịt roài. Mà đấy là em chỉ dám hấp 1 mẻ 10 phút chứ chưa bao giờ dám hấp 20,25 phút cả. hic hic. Làm bánh bao nhân mặn thì cứ để đến hôm sau thì cái đế bánh nó lại bị nhẽo nhẽo cái bột ra chứ ko được bông xốp như hôm đầu. Em cũng chả bít tả thế nào nữa. Để hôm sau em làm lại tỉ mỉ như cthuc xem sao ạ

Thanks
    2,196

Encon ơi chị làm bằng bột Cái Cân thì cũng bị y hệt như thế, mở vung ra là xẹp, nhăn nheo giống da người già, nhưng chị làm bằng mikko thì không cái nào bị thế cả.

14. The Following User Says Thank You to muaxuancm For This Useful Post:

encon82 (08-24-2011)

Thanks
    459

Xửng tre các bạn có thể mua tại Metro. Mình mua mấy tháng trước thì giá 55000 đồng/cái. Shop Phương Hà ( Hàm Nghi Sài Gòn) bán tới 75000đ/cái lận, quá mắc.

16. The Following User Says Thank You to HaNoiCuaToi For This Useful Post:

muaxuancm (08-24-2011)

+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 6 14 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này