PDA

View Full Version : Tiramisu - anchor creamcheese

steelrose0906
04-21-2011, 10:01 AM
Nguyên liệu

3 lòng đỏ trứng
80 gr đường
250 creamcheese Anchor
450ml kem tươi , đánh bông (tách riêng 400ml và 50ml)
250 ml cafe espresso , hoặc 3 tsp cafe uống liền vị đậm của Nestle hòa lẫn với 250 ml nước sôi.
2 tbsp rượu Brandy hoặc chocolate liqueur
20 bánh sampa
1 tsp vanila extract
30 gr bột ca cao, một ít sô cô la bào rắc mặt bánh.

Cách làm

1. Pho mai Cremcheese Anchor bỏ ra ngoài tủ lạnh, để nhiệt độ phòng khoảng 2h-3h để mềm tự nhiên.(Điều này là bắt buộc, nếu làm ngay pho mai lạnh, cứng, vón cục) Hoà rượu vào nước cà phê.

2. Cho đường và lòng đỏ vào nồi nhỏ, dùng phới đánh tan KỸ lòng đỏ với đường. Đặt tô trứng lên một nồi nước sôi, dùng phới đánh đều cho đến khi đường tan. (Cái này phải đảm bảo là trứng tươi, đun trứng hơi sệt, cho chắc ăn)

3. Trong một tô, cho phomai và 50ml kem tươi vào đánh nhuyễn. Mục đích làm cho phomai có độ mềm, mịn vì pho mai Anchor đặc và cứng hơn Mascarpone và Philandenphia. Cho thêm vanila vào trộn đều.

4. Trong một tô khác lấy 400ml kem tươi đánh bông. Cho (3) vào trộn đều ở tốc độ thấp nhất.

5. Trộn đều hỗn hợp kem và trứng. Chia làm 2 phần

6. Nhúng từng chiếc bánh sampa vào hỗn hợp rượu + cà phê. Lưu ý, nhúng nhanh rồi bỏ ra xếp dưới đáy khuôn, không nhúng kỹ quá, bánh sẽ quá ướt.Tốt nhất là dùng chổi quét phết mặt ngoài của bánh thôi. Sau đó đổ 1 phần hỗn hợp kem trứng lên trên. Tiếp theo lại nhúng nốt bánh sampa còn lại vào hỗn hợp cà phê, đặt lên trên lớp bánh thứ nhất. Đổ nốt hỗn hợp kem trứng còn lại lên trên. Dàn đều.

7. Cho bánh vào tủ lạnh. Để qua đêm hoặc khoảng 5-6h trong ngăn mát tủ lạnh.

8. Bỏ ra, rắc bột ca cao, thêm ít sôcôla bào mỏng, hoặc trang trí viền lady finger tuỳ thích.
Lưu ý
1. Pho mai Cremcheese Anchor có đặc điểm là đặc hơn Philadenphia và Mascarpone rất nhiều. Pho mai em mua lại là hộp 1kg. Ban đầu mua về cắt ra 250g thì mặt pho mai rất min. Nếu mình dùng không hết và bỏ tủ lạnh lại mà không gói kín thì pho mai rất dễ bị tách nước khô và nứt nẻ bề mặt. Do vậy kể cả pho mai mới mua hay đã cắt, cần bỏ ra ngoài tủ lạnh, để nhiệt độ phòng khoảng 2h-3h để mềm tự nhiên.(Điều này là bắt buộc, nếu làm ngay pho mai lạnh, cứng, vón cục sẽ không ngon.

2. Hoà rượu vào nước cà phê. Chỉ cho chút rượu lấy mùi hoà cùng với hỗn hợp pho mai và kem tươi để đảm bảo thành phẩm trắng mịn.

3. Cho đường và lòng đỏ vào nồi nhỏ, dùng phới đánh tan KỸ lòng đỏ với đường --> Nên đánh kỹ để đường tan với trứng và trứng sẽ chuyển sang màu vàng rất nhạt.

4. Dùng hai xong có kích thước bằng nhau, một xong đựng trứng đường, một xoong đựng nước. Xoong đựng nước đun sôi thì cho xoong trứng lên đun cách thuỷ. Không nên để xoong nước quá to xoong trứng quá nhỏ mà đặt chồng lên nhau. Hỗn hợp trứng đun xong vàng nhạt và mịn.

5. Trong một tô, cho phomai vào, dùng que trộn đánh ở tốc độ thấp cho tiếp 50ml kem tươi vào đánh nhuyễn. Mục đích làm cho phomai có độ mềm, mịn vì pho mai Anchor đặc và cứng hơn Mascarpone và Philandenphia. (Điều này là bắt buộc) Cho thêm vanila vào trộn đều.

6. Trong một tô khác lấy 400ml kem tươi đánh bông. Cho (5) vào trộn đều ở tốc độ thấp nhất. Kem tươi nhất thiết phải đánh bông, đánh kem tươi loãng là không đạt. Mọi người xem cách đánh kem tươi em post bên chia sẻ sử dụng máy làm kem và KA.

7. Trộn đều hỗn hợp kem và trứng. Chia làm 2 phần

8. Nhúng từng chiếc bánh sampa vào hỗn hợp rượu + cà phê. Lưu ý, nhúng nhanh rồi bỏ ra xếp dưới đáy khuôn, không nhúng kỹ quá, bánh sẽ quá ướt.Cái này cũng quan trọng lắm. Sau đó đổ 1 phần hỗn hợp kem trứng lên trên. Tiếp theo lại nhúng nốt bánh sampa còn lại vào hỗn hợp cà phê, đặt lên trên lớp bánh thứ nhất. Đổ nốt hỗn hợp kem trứng còn lại lên trên. Dàn đều.

9. Cho bánh vào tủ lạnh. Để qua đêm hoặ 6h mới rắc ca cao lên. Thêm ít sôcôla bào mỏng, hoặc trang trí viền lady finger tuỳ thích.

10. Để lấy bánh đường dễ dàng, em dùng khuôn đáy rời. Để cắt bánh được phẳng, em dùng một con dao sạch hơ nóng để cắt bánh. Bánh vuông vắn và ngon miệng.
+ Mas: vị ngọt, hỗn hợp bánh lỏng không đứng như creamcheese (CC), nếu bạn nào thích tạo hình bánh bằng khuôn thì không nên dùng mas. Mas thích hợp đổ bánh vào ly, khay, cốc..Một vài bạn còn cho biết nếu không đánh mas kỹ thì rất dễ bị lợn cợn khi cho vào hỗn hợp kem trứng.

+ CC Phila: vị ngọt và chua nhẹ và đây là loại CC lý tưởng nhất để làm cheesecake. Tuy nhiên, để làm tiramisu thì cũng vẫn rất ổn ạ. Bánh đứng tuy không dẻo bằng CC Anchor.

+ CC Anchor: cá nhân mình thích dùng Anchor nhất vì vị đậm đà, hỗn hợp bánh đứng và dẻo. Khi kết hợp với Rhum và cafe đem lại một vị rất thích thú (cá nhân mình và một số bạn thôi nhé)

+ Về rượu, mình chủ yếu dùng rượu Rhum (chai màu vàng nhập khẩu của Phillipin, giá cũng khá mềm, khoảng 80K/chai) ít khi dùng các loại rượu khác trong ct truyền thống của tiramisu (cũng tại vì thích vị và mùi của vị Rhum này)

+ Cafe: mình dùng instant coffee của Nestlé (màu xanh, vị 'đậm đà hơn') pha cùng với instant 'coffee đen đá' cũng của Nestlé.

+ Thỉnh thoảng, túi rủng rỉnh mình làm tiramisu bằng lady fingers nhập ngoại của Ý hoặc của Bồ Đào Nha. Lady fingers nội khi nhúng bánh rất dễ bị bở và nát cho thành phẩm bánh không đẹp mắt và hôi mùi bột nhưng nếu dùng lady fingers ngoại, các bạn sẽ thấy ngay sự khác biệt: nhúng bánh hai mặt, đậm vị cà phê và rượu Rhum (điều này có lẽ làm vị bánh đậm đà hơn khi kết hợp với CC Anchor chăng ?), không hôi mùi bột, không bị nát, khi cắt bánh vẫn thấy lớp bánh khô ở giữa sau khi đã nhúng đậm hỗn hợp rượu, cà phê. Nếu rảnh hơn các bạn cũng có thể dùng sponge cơ bản để làm các lớp layers. Rất ngon và tiết kiệm nhiều đấy ạ.

+ Phần còn lại mình đều tuân thủ đúng công thức gốc, chỉ thỉnh thoảng đong 'điêu' rượu và cà phê thôi (nghĩa là đong nhiều hơn ct gốc một tí ạ)
Nguồn:
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/1799-Tiramisu-v%E1%BB%9Bi-phomai-Anchor?
có chị nào nhà mình đã thử sưcvowis bánh này chưa ạ.cho e hỏi kinh nghiệm tí ạ.hihi.vì sắp sinh nhật 5 năm "iu" nhau của em.nên e đang định làm bánh này mà chưa có tí ti kinh nghiệm nào.e đang băn khoăn giữa mascarpone với creamcheese vì mas đắt vô đối.hic.nên e chưa biết chọn thế nào.mẹ nào thông thái chọn giùm e với^:)^.e xin hậu tạ.hehe:D

Chích Bông
04-21-2011, 10:24 AM
Cá nhân mình đã làm bánh này , thì mình dùng mascapone làm sẵn từ whipping theo công thức của chị Kiwi. Mình thấy đơn giản , giá thành rẻ vì mua hộp whipping 1l về vừa làm hỗn hợp bánh, vừa làm mascapone luôn.
Mình đưa luôn công thức ra đây nếu bạn cần nhé

Nguyên liệu:
250ml whipping cream pasteurized (không dùng loại ultra-pasteurized)
1/2 tablespoon nước chanh tươi (chanh ta vỏ xanh)

Cách làm.
Đun cách thủy whipping đến khoảng 87 độ, thỉnh thoảng dùng muỗng gỗ khuấy nhẹ. Cho nước chanh vào đun tiếp, vẫn khuấy nhẹ, kem sẽ đặc lại. Khi nhấc muỗng lên sẽ thấy một lớp kem mỏng bao quanh thìa. Hỗn hợp kem sẽ hơi tách nước. Bắc kem xuống để nguội 20 phút. Lấy 2 cái khăn xô lót vào một cái rây (hoặc rổ), trút kem vào khăn và đặt rây lên một đĩa sâu lòng. Dùng nilon bọc thức ăn bọc kín miệng rây rồi cho vào tủ lạnh qua đêm, hôm sau sẽ được sản phẩm mascapone tươi ngon.
Với số lượng nguyên liệu như trên sẽ làm được khoảng 150g mascarpone cheese. Mascarpone làm xong giữ lạnh có thể để được 3, 4 ngày.

neko
04-21-2011, 10:46 AM
Cá nhân mình đã làm bánh này , thì mình dùng mascapone làm sẵn từ whipping theo công thức của chị Kiwi. Mình thấy đơn giản , giá thành rẻ vì mua hộp whipping 1l về vừa làm hỗn hợp bánh, vừa làm mascapone luôn.
Mình đưa luôn công thức ra đây nếu bạn cần nhé

Nguyên liệu:
250ml whipping cream pasteurized (không dùng loại ultra-pasteurized)
1/2 tablespoon nước chanh tươi (chanh ta vỏ xanh)

Cách làm.
Đun cách thủy whipping đến khoảng 87 độ, thỉnh thoảng dùng muỗng gỗ khuấy nhẹ. Cho nước chanh vào đun tiếp, vẫn khuấy nhẹ, kem sẽ đặc lại. Khi nhấc muỗng lên sẽ thấy một lớp kem mỏng bao quanh thìa. Hỗn hợp kem sẽ hơi tách nước. Bắc kem xuống để nguội 20 phút. Lấy 2 cái khăn xô lót vào một cái rây (hoặc rổ), trút kem vào khăn và đặt rây lên một đĩa sâu lòng. Dùng nilon bọc thức ăn bọc kín miệng rây rồi cho vào tủ lạnh qua đêm, hôm sau sẽ được sản phẩm mascapone tươi ngon.
Với số lượng nguyên liệu như trên sẽ làm được khoảng 150g mascarpone cheese. Mascarpone làm xong giữ lạnh có thể để được 3, 4 ngày.

Chị ơi, Mascarpone tự làm không ngon = mua ạ.

Chích Bông
04-21-2011, 11:42 AM
Chị ơi, Mascarpone tự làm không ngon = mua ạ.

Thì tất nhiên là không ngon bằng mua rùi em ah (Nếu ngon bằng đi mua thì bọn bán hàng chết đói ah ) Nhưng chị thấy nó ok vì không quá ngấy, giá thành rẻ và nói chung để dùng làm tiramisu thì thấy vẫn ổn, cũng không ảnh hưởng đến vị của bánh lắm.

bongminhthu
04-21-2011, 11:55 AM
Vẫn có mascapone mà giá thành rẻ nhé!
Mua hộp 1l loại Tatua của Newzeland cũng chỉ bằng tiền whipping thui nàng ơi

nguyetva
04-21-2011, 12:58 PM
Vẫn có mascapone mà giá thành rẻ nhé!
Mua hộp 1l loại Tatua của Newzeland cũng chỉ bằng tiền whipping thui nàng ơi

Ồ cái đó bán ở đâu thế em?

Chích Bông
04-21-2011, 01:41 PM
Ồ cái đó bán ở đâu thế em?

em là em cũng phê bình luôn cái nàng bongminhthu này nhé. Biết là mọi người hay hóng hớt và cũng biết là : thế nào mọi người cũng hỏi xem cái này bán ở đâu?
Thế mà lúc nào cũng chỉ đưa ra "mở bài" mà không đưa luôn "kết luận" đi cho xong. Nàng đưa địa chỉ cụ tỉ luôn đi.

steelrose0906
04-21-2011, 02:35 PM
hehe.e cũng muốn hỏi chị bongminhthu cái tahua nó bán ở đâu thế ạ.với cả chị chích bông ơi.thế cái whipping của anchor có làm đc mas k c.e chị bit loại whip đó thôi loại 1l mà 120k ý.hihi.e cảm ơn c ạ

Chích Bông
04-21-2011, 02:50 PM
hehe.e cũng muốn hỏi chị bongminhthu cái tahua nó bán ở đâu thế ạ.với cả chị chích bông ơi.thế cái whipping của anchor có làm đc mas k c.e chị bit loại whip đó thôi loại 1l mà 120k ý.hihi.e cảm ơn c ạ

Mình mua 1 hộp whipping Anchor (120K/1l)đấy để làm mascapone và tiramisu đấy.
Bạn lưu ý : phần còn thừa chỉ nên để được trong tủ lạnh 1 tuần thôi nhé.
Mà tốt nhất là đến mùa hè đến rồi, khi làm xong tiramisu thì whipping còn thừa ta làm mẻ kem hoặc cái mousse mà chén luôn cho đỡ hỏng whipping.

bongminhthu
04-21-2011, 04:34 PM
he he
ko phải cố tình đâu cả nhà ơi! Ko lại ném đá em vỡ đầu thì chít :D
Vì là đang cần bơ nên em hỏi khắp nơi xem chỗ nào rẻ rẻ thì mua
Tiện thể em hỏi hết cái này đến cái kia nên mới ra đấy ah \:D/
Đây nhé!
Mascapone Tatua hộp 1l giá 119k ở Kiwi food
Em hỏi ở Trần Đăng Ninh, nhưng bọn này có nhiều địa điểm khác nhau nên mọi người cứ nhờ anh gúc gồ tìm xem chỗ nào tiện thì mua
Báo cáo hết! <:-P

bongminhthu
04-21-2011, 04:37 PM
Nàng Chích Bông kia, giờ tui mới đọc kỹ nhá >:P
Lần sau có gì hay ho thì ỉm luôn ko thèm sms nữa đâu nhá nhá:D

Chích Bông
04-21-2011, 04:56 PM
Nàng Chích Bông kia, giờ tui mới đọc kỹ nhá >:P
Lần sau có gì hay ho thì ỉm luôn ko thèm sms nữa đâu nhá nhá:D

ka ka ka. Ai lại thía bao giờ. Cơ mà nàng xem lại giá mascapone Tatua cái nhỉ?
Tôi vừa check với cái chị bán hàng quen cũng của Kiwifood (trước đây ở B4 Thành Công ) bi giờ chuyển ra chỗ 36 Phan Phù Tiên thì bà ấy bảo là làm gì có Mascapone giá 119K mà là 190K . Hic hic. Sai số lớn quá nhỉ?

ah, mình vừa check với chị bán hàng của Kiwifood này (trước đây mình hay mua của chị này lắm, bi giờ chuyển ra 36 Phan Phù Tiên mình bị ngược đường đi làm nên không mua nữa) thì có một số thông tin về giá rổ hay ho như dưới, mọi người so sánh xem có đắt hơn so với chỗ khác không nhé. Nếu có chỗ nào rẻ hơn thì mọi người hú lên cho các mẹ có nhu cầu mua nhé
- whipping Anchor : 116K/hộp/l
- Moza làm pizza : 180K/kg
- Mascapone Anchor : 180K/kg

steelrose0906
04-21-2011, 05:08 PM
ôi.mas anchor có 180k thôi á.chị chích bông ơi chị chek lại xem có đúng k.hic.nếu đúng thì để e mua lun.vì e chỉ bit có creamcheese anchor giá 178k/kg thôi.chư mas e tưởng phải đắt hơn chư.e chỉ chek đc whip e mua ở metro là 109k/1l.hihi.mua cách đây nửa thags nên k bit giá rổ co thay đổi j k.còn mozzrella hồi têt e mua ở a tú thì 180k/1kg. đến h vẫn còn nửa kg mà k biết làm j cho hết.hic

Chích Bông
04-21-2011, 05:21 PM
ôi.mas anchor có 180k thôi á.chị chích bông ơi chị chek lại xem có đúng k.hic.nếu đúng thì để e mua lun.vì e chỉ bit có creamcheese anchor giá 178k/kg thôi.chư mas e tưởng phải đắt hơn chư.e chỉ chek đc whip e mua ở metro là 109k/1l.hihi.mua cách đây nửa thags nên k bit giá rổ co thay đổi j k.còn mozzrella hồi têt e mua ở a tú thì 180k/1kg. đến h vẫn còn nửa kg mà k biết làm j cho hết.hic

oạch. Thía ah? Chị thì nghĩ chị không nhầm đâu. Hay chị cho em số của chị ấy nhé , em call rùi check lại giá xem thía nào .chị ấy tên là Hường, cũng thân thiệt và cởi mở lắm nên hỏi gì em cứ hỏi nhé , số của chị ấy đây :
0988508288

steelrose0906
04-21-2011, 05:41 PM
vâng.hihi.e cảm ơn c nh.hihi.để e hỏi lai.nếu giá nó là 180k thì e làm bằng mas.k thì e thử tự chế mas theo cách của c xem sao.hihi.chứ mas sao mà đắt thế nhỉ.hic.mà có c nào đã làm bằng creamcheese k.hihi.nếu có c nào làm thử cả 2 loại mas và cream rồi thì cho e ý kiến xem nó thế nào ạ.hihi.e cảm ơn các chị ạ

neko
04-22-2011, 07:41 AM
ka ka ka. Ai lại thía bao giờ. Cơ mà nàng xem lại giá mascapone Tatua cái nhỉ?
Tôi vừa check với cái chị bán hàng quen cũng của Kiwifood (trước đây ở B4 Thành Công ) bi giờ chuyển ra chỗ 36 Phan Phù Tiên thì bà ấy bảo là làm gì có Mascapone giá 119K mà là 190K . Hic hic. Sai số lớn quá nhỉ?

ah, mình vừa check với chị bán hàng của Kiwifood này (trước đây mình hay mua của chị này lắm, bi giờ chuyển ra 36 Phan Phù Tiên mình bị ngược đường đi làm nên không mua nữa) thì có một số thông tin về giá rổ hay ho như dưới, mọi người so sánh xem có đắt hơn so với chỗ khác không nhé. Nếu có chỗ nào rẻ hơn thì mọi người hú lên cho các mẹ có nhu cầu mua nhé
- whipping Anchor : 116K/hộp/l
- Moza làm pizza : 180K/kg
- Mascapone Anchor : 180K/kg

Em cũng toàn mua bơ, kem tươi ở Trần Đăng Ninh thôi ạ, nhưng mascapone ở đây chỉ có túi 1 kg thôi ạ, mà mua 1kg làm bao giờ mới hết.

bongminhthu
04-22-2011, 08:07 AM
ah há, nhừm, mình nhừm vì nhớ mang máng có...số 9 :P
Xem lại sổ sách đã ghi thì đúng là 190k
Ơ mà có cả mascapone anchor hả nàng, hay đấy nhỉ.
Cơ mà sao cùng hệ thống Kiwi food mà giá mỗi nơi lại khác vậy ta, tui hỏi whipping ở Trần Đăng Ninh báo giá tịn 120k (= mấy em bán lẻ)
Còn whipping ở Hi food bán có 112k thui!
Chị em nào biết chỗ bán đồ ngon bổ rẻ thì chia sẻ với cả nhà nhé <:-P

Chích Bông
04-22-2011, 09:18 AM
ah há, nhừm, mình nhừm vì nhớ mang máng có...số 9 :P
Xem lại sổ sách đã ghi thì đúng là 190k
Ơ mà có cả mascapone anchor hả nàng, hay đấy nhỉ.
Cơ mà sao cùng hệ thống Kiwi food mà giá mỗi nơi lại khác vậy ta, tui hỏi whipping ở Trần Đăng Ninh báo giá tịn 120k (= mấy em bán lẻ)
Còn whipping ở Hi food bán có 112k thui!
Chị em nào biết chỗ bán đồ ngon bổ rẻ thì chia sẻ với cả nhà nhé <:-P

oạch. Đới! Nàng cho nhầm giá. May mà tôi cãi người quên , chứ cãi người khác khéo khi lại méo mồm. Bà già ấy bảo chắc chắn là nhầm mà tôi cứ gân cổ cãi. hi hi.
tôi nghĩ giá rổ mỗi nơi một khác vì nó còn tính cả vào địa điểm thuê cửa hàng, thuê nhân viên nữa mà. Thế cho nên là , các mẹ mà check giá ở chỗ nào rẻ hơn , thì vào đây hú cho cả nhà biết nhé. Đồng thời cho địa chỉ cụ tỉ luôn.

tieulinhloves
04-22-2011, 09:21 AM
hì, post bài về tiramisu nhé. Công thức này dùng mascapone nhưng vì không có nên thay tạm bằng creamcheese, nhưng cũng ngon lém. cứ đưa tạm lên để mọi người coi nhé.

Công thức mọi người vào đây (http://my.opera.com/tieulinhloves/blog/tiramisu) nhé

tieulinhloves
04-22-2011, 09:33 AM
Hoặc có thể làm mascapone homemade theo CT của 1 chị bên WTT ntn nhé

Mascarpone (cách của nhà phômai tươi)
- Phômai tươi 200-250g
- Bơ 150g (mấy cái béo béo này tùy mình gia giảm)
- Váng sữa 200g
- Lòng đỏ trứng gà 4 cái
- Đường xay nhuyễn 100g (tùy gia giảm, nếm cho chắc)
- Muối (1/4 thìa cà phê)

Cách làm :

- Trứng tách riêng lòng đỏ và lòng trắng. Cho nước sôi vào lòng đỏ trứng gà (đừng làm cho lòng đỏ bể), để yên vài phút. Phômai tươi đánh nhuyễn với váng sữa, cho muối *.

- Đánh bông lòng đỏ trứng gà với đường sau đó cho bơ đã làm mềm đánh nhuyễn**.

- Trộn ** vào *.

- Lòng trắng đánh bông cứng với chút muối. Trộn vào hỗn hợp trên là xong phần kem. Kem này mình nên nêm cho vừa miệng.

jojo
07-04-2011, 12:09 PM
em cũng mới chỉ làm tiramissu bằng creamchesse thôi :D

HaNoiCuaToi
12-25-2011, 12:37 AM
Tiramisu Capuchino mừng Giáng sinh với hoa cúc bằng White Chocolate theo yêu cầu của con gái.

http://i1088.photobucket.com/albums/i330/HaNoiCuaToi/tiramisu_Noel_2011.png

nguyetva
12-26-2011, 01:45 PM
Em mê bông cúc chocolate quá

HaNoiCuaToi
01-02-2012, 10:02 PM
Tiramisu cho con gái mang theo đến thăm nhà bạn, yêu cầu đột xuất quá nên cũng chỉ trang trí đơn giản, nhanh nhất có thể.

http://i1088.photobucket.com/albums/i330/HaNoiCuaToi/Tiramisu_for_May.png

nguyetva
01-03-2012, 09:58 AM
Em phê vật mấy đồ trang trí bằng chocolate của bác HN =P~

michelle_do
01-03-2012, 05:24 PM
Cô Hà Nội ơi, cô bảo là mấy miếng sôcôla cô đi mua đi, ko cháu lăn ngay ra đây đấy[-O<

lucas_tran
04-02-2012, 11:18 PM
ủa cái whipping anchor mở ra để k đc lâu hả... hồi lâu em có mua hộp 1l để rất kĩ.. cái miếng giấy bạc em còn k tháo ra để trong tủ vẫn còn mùi thơm mà... nãy vào mở ra mùi vẫn thơm lắm .. nge chị kia nói hoảng quá em lấy giấy kiếng bọc kín mít cái hủ kem lại... hi vọng k hư.. :((

EveyTran
04-02-2012, 11:22 PM
ủa cái whipping anchor mở ra để k đc lâu hả... hồi lâu em có mua hộp 1l để rất kĩ.. cái miếng giấy bạc em còn k tháo ra để trong tủ vẫn còn mùi thơm mà... nãy vào mở ra mùi vẫn thơm lắm .. nge chị kia nói hoảng quá em lấy giấy kiếng bọc kín mít cái hủ kem lại... hi vọng k hư.. :((

Để đc 1 tháng nếu bạn ko sợ "chết" :p

Tớ có thước đo cho whip thế này:
- Đánh "tươi" làm kem trang trí cho bánh + cho trẻ con ăn: dùng trong vòng 1 tuần
- Đánh "tươi" làm kem trang trí cho bánh + người lớn ăn: dùng trong vòng 2 tuần
- Làm mousse và các loại khác cần phải đun nóng whip: tối đa là 4 tuần (1 tháng)

Tớ đã thử rồi, vẫn sống nhăn, còn ung thư hay ko thì hồi sau sẽ rõ nhưng chắc ko bị đâu vì tớ khỏe như văm =))

lucas_tran
04-03-2012, 08:56 PM
hjz .. cái công thức làm mấcrpone của chị trên kia làm xác suất như thế nào thế ạ.. em lụng vụng.. tại mọi lần mua 1 hộp whipping acchor cái hộp màu xanh dương ý xài có 150gram .. cứ đễ mãi trong tủ .. tính mua thêm mấcrpone mà đắt quá k chịu nỗi..... chắc bỏ ra 500gram để làm vẫn tốt nhĩ hjz hjz

namrom85
06-27-2012, 11:56 AM
Các chị chuyên gia ơi, cho em hỏi 1 câu hơi ngố xíu. Nếu bánh tiramisu này mà mình ko có bánh nhúng rượu, cafe thì nó thành cheesecake ko đế bánh đúng ko ạ?

nguyetva
06-27-2012, 02:50 PM
Các chị chuyên gia ơi, cho em hỏi 1 câu hơi ngố xíu. Nếu bánh tiramisu này mà mình ko có bánh nhúng rượu, cafe thì nó thành cheesecake ko đế bánh đúng ko ạ?

Nó là 2 loại bánh khác nhau mừ em. Tuy nhiên có điểm chung là dùng cream cheese. Cũng tùy vào từng công thức thì như em nói, có thể bỏ phần nhúng rượu, thì nó sẽ là cheese cake, vì nó là cheese mà ;))

nhongnheolamco
08-10-2012, 02:47 PM
Sao mình làm theo công thức này thì thấy lượng whipping nhiều quá nên ăn nghe toàn mùi kem sữa mà ko thầy vị béo cua cream cheese anchor lắm. Do lần đầu mình làm với 200ml whipping, h.hợp rất đặc nên lần 2 mình làm đúng ct này... Xedumf mình sai chỗ nào nhé. Thank bạn!

nguyetva
08-10-2012, 03:12 PM
Sao mình làm theo công thức này thì thấy lượng whipping nhiều quá nên ăn nghe toàn mùi kem sữa mà ko thầy vị béo cua cream cheese anchor lắm. Do lần đầu mình làm với 200ml whipping, h.hợp rất đặc nên lần 2 mình làm đúng ct này... Xedumf mình sai chỗ nào nhé. Thank bạn!

VỚi 250gr cheese mà có tới 450gr whipping, thì đúng là bạn k thấy vị cheese mấy à phải rùi

nhongnheolamco
08-10-2012, 08:32 PM
Dạ vậy chị cho e hỏi 250gr cheese thì dùng khoảng bao nhiêu whipping là vừa đủ ko mất đi vị cheese đặc trưng. Em thấy công thức của chị HuaBin, với người post bài này là 250gr cheese - 450ml whipping nên hơi bị bối rối,hic...

beoieu.socute
01-02-2013, 07:00 PM
Tiramisu cho con gái mang theo đến thăm nhà bạn, yêu cầu đột xuất quá nên cũng chỉ trang trí đơn giản, nhanh nhất có thể.

http://i1088.photobucket.com/albums/i330/HaNoiCuaToi/Tiramisu_for_May.png
chị Hn ơi chị làm thế nào đc cái cacoa nổi nổi lên thế c..chỉ em với ..hihi